Wednesday, January 26, 2022

కావిళ్ల భాగ్యం గాదెల్లో ధాన్యం సంక్రాంతి స్పెషల్ రాజకీయాలు డాట్ కామ్ పాఠకులకు ముందుగా సంక్రాంతి శుభాకాంక్షలు.

కావిళ్ల భాగ్యం గాదెల్లో ధాన్యం

సంక్రాంతి స్పెషల్

రాజకీయాలు డాట్ కామ్ పాఠకులకు ముందుగా సంక్రాంతి శుభాకాంక్షలు.

మకర సంక్రాంతి అంటే ఏమిటనేకదా మీ అనుమానం. ఏం లేదండి…కాలానికి మూలం సూర్యుడు. సూర్యుడు కదలడు. అతని చుట్టూ అన్ని గ్రహాలూ తిరుగుతూంటాయి.మనకు మాత్రం సూర్యుడే తిరుగుతున్నట్టు అనిపిస్తుంది. అలా కదులుతూ నెలకోరాశిలోకి మారుతూంటాడు సూర్యుడు. అలా ప్రతి నెలా సంక్రాంతి వస్తూనే ఉంటుంది. దాన్ని మాస సంక్రాంతి అంటారు. మరి ఏడాదికి ఒకసారొచ్చే సంక్రాంతి స్పెషాల్టీ ఏమిటొ ఇప్పుడు చూద్దాం.


సంవత్సరకాలాన్ని రెండు ముక్కలుగా విడకొట్టారన్నమాట. ఆ లెక్క ప్రకారం ఉత్తరాయణం…దక్షిణాయనం అంటారు.
కర్ణాటక రాశిలోకి సూర్యుడు మారినప్పటినుంచి ఆరునెలల కాలాన్ని లెక్కగట్టి దక్షిణాయనం అంటారు. మకరరాశిలోకి మారిన తర్వాత వచ్చే ఆరునెల్లనీ ఉత్తరాయణం అంటారు. సూర్యుడు మకర రాశిలోకి మారుతున్న సమయంలో జరుపుకునే పండగే మకర సంక్రాంతి. సాధారణంగా ఏడాది పొడుగునా ఎన్నో పండుగలు వస్తూంటాయి. మిగతా పండగలన్నీ ఒక్క రోజు జరుపుకుంటారు. కానీ సంక్రాంతి పండగను మాత్రం నెల రోజుల పాటు జరుపుకుంటారు. ముగ్గులు, హరిదాసులు, డూడూ బసవన్నలు..గంగిరెద్దు మేళాలతో పల్లెలన్నీ మోతోక్కిపోతాయి. బంధువుల సందడితో ఇల్లిల్లూ కళకళలాడిపోతుంది. ప్రతి ఒక్కరి ముఖంలోనూ ఆనందం తాండవిస్తుంది. కొత్త పంటలు చేతికొచ్చాక…ఒక్కసారి పితృదేవతలకు నైవేద్యం పెట్టి ఏడాది పొడుగునా జయం కలిగేలా ఆశీర్వదించమని కోరడం సంక్రాంతి సందర్భంగా జరిగే ప్రధాన కార్యక్రమం. పితృదేవతలను అర్చించడమే ఈ పండుగ ప్రత్యేకత.


పెద్దలు తరించే పండుగ కాబట్టి దీనిని పెద్దపండుగ అన్నారు. అంతే కాదు …సంక్రాంతి కుర్రాళ్ల పండగ. చలికాలంలో వచ్చే పండగ కాబట్టి సందళ్లు కూడా కాస్త హద్దు మీరినట్టు అనిపిస్తాయి. పితృదేవతలు దక్షిణాయనమంతా ప్రయాణించి, ఉత్తరాయణ పుణ్యకాలంలో ఉత్తమలోకాలలోకి అడుగు పెడతారని పురాణాలు చెపుతున్నాయి. దక్షిణాయనంలో నిద్రపోయిన మహావిష్ణువు ఉత్తరాయనంలో మేలుకొంటాడంటారు. అందుకే ఉత్తరాయనాన్ని శుభప్రదంగా భావిస్తారు. ఆ శుభ ఘడియల కోసమే భీష్ముడు అంపశయ్య మీద వేచి ఉన్నాడు అని భారతంలో స్పష్టంగా ఉంది. సంక్రాంతి పండగ రోజుల్లో హరిదాసు కీర్తనలతో ఆధ్యాత్మికత వెల్లివిరుస్తుంది. తిండి పెట్టే బసవన్నను పూజించి, కృతజ్ఞతను చూపించేది సంక్రాంతి పండగకే. తెలుగునాట బావమరదళ్ళ సరస సంభాషణలను చూపేది కూడా సంక్రాంతి పండగే. గొబ్బెమ్మల పూజ ద్వారా అన్ని పదార్థాలలోనూ దైవాన్ని దర్శించగలిగే హృదయం భారతీయులకు ఉందని చెప్పే పండగే సంక్రాంతి. ప్రకృతి అందాలకు పల్లెలే పట్టుకొమ్మలని చెప్పేది ఒక్క సంక్రాంతి పండుగే. పౌష్యలక్ష్మి , సంక్రాంతి లక్ష్మి, మకరలక్ష్మి పేర్లతో పిల్చుకునే ఈ పండుగను లక్ష్మి రూపంగానే భావిస్తారు.
ఇక ప్రతి పండగా ఏదో ఒక దేవతను కొల్చుకోడానికి చేస్తారు. సంక్రాంతి మాత్రమే మన సంస్కృతిని, ముఖ్యంగా తెలుగుతనాన్ని ప్రతిబింబిస్తుంది.అందుకే ఈ పండుగకు సాంస్కృతిక ప్రాధాన్యత ఏర్పడింది.
సంక్రాంతి కి పంటలు ఇంటికి రావడం అనేది పల్లె ప్రజల్ని హుషారులో ముంచే విషయం. కష్టించే రైతులకు ఏడాది పొడుగునా పడ్డ కష్టానికి ఫలితం ఇంటికి చేరే సందర్భం.


అందుకే సంక్రాంతిలో శ్రమైక జీవన సౌందర్యాన్ని చూస్తారు. ఏడాది పొడుగునా తమకు వ్యవసాయంలో సాయం చేసిన చేతి వృత్తుల వారికీ…పశు సంపదకూ…తమ ఇంటికి చేరిన సంపదను పంచడం సంక్రాంతి సందర్భంగా జరిగే పెద్ద వేడుక.
ఈ ఇచ్చిపుచ్చుకోడాలే…పండగ…యవసాయానికి రైతన్నకు తోడునీడగా నిలిచేది పశుసంపదే. అందుకే పశుసంపదను కొలవడం మన సంప్రదాయం. గోవు మాలక్ష్మికి కోటి దండాలు అంటాడు ఆరుద్ర ఓ సినిమా పాటలో. పాడి పంటలు అనే పదబంధంలోనే పశుసంపదతో మన జీవితాలు ముడిపడి ఉన్నాయనే విషయం అర్ధం కావడం లేదూ..
సంక్రాంతి రైతన్నల పండగ. పల్లె సీమల పండగ. తమ జీవితాల్లో కలగలసిని ప్రతి జీవినీ సత్కరించుకునే సందర్భం. పొలాలమ్ముకుని పోయేవారికి, పాలిటిక్స్ లో చేరి పదవులు స్థిరమని భ్రమసే వారికీ …వాళ్లకే కాదు…ఒళ్లు వంచి చాకిరి మళ్లని వారెవరికీ సంక్రాంతి లో ఉన్న సమష్టి జీవన సౌందర్యం బొత్తిగా అర్ధం కాదు ఈ విషయం…అప్పుడెప్పుడోనే కొసరాజు చెప్పేశారు.
ఈనాటి సంక్రాంతి – అసలైన పండగ… సిసలైన పండగ… కష్టజీవులకు ఇది ఎంతో కమ్మనిపండగ’ అని పాడుకొనే శ్రమజీవులు ఇంకా చెమటోడ్చటం వల్లనే పట్ణణాలకూ నగరాలకూ కూడు అందుతోంది. మన భాగ్యసీమలు పల్లెటూళ్లు…పాడిపంటలకే కాదు…మంచితనం మమకారాలకూ పల్లెలే పుట్టిళ్లు.


కొలని దోపరికి గొబ్బిళ్ళో.. అంటూ అన్నమయ్య కీర్తన ఉంటుంది. సంక్రాంతి ముగ్గులకూ గొబ్బిళ్లకూ చాలా ప్రాధాన్యత ఇస్తారు అమ్మాయిలు. ముగ్గులు చెరిపినా…గొబ్బెమ్మల్ని తొక్కినా జీవితాంతం క్షమించరు. సంక్రాంతి శోభ అంతా కన్నెపిల్లలదే…సిగ్గును చీరగ కప్పుకుని…చిలిపిగ ఓరగ తప్పుకుని…ముసిముసి చూపులూ…రుస రుస నవ్వులూ కలియబోసి ముగ్గులు పెట్టేస్తారు.
కావిళ్ల భాగ్యం…గాదెల్లో ధాన్యం…కష్టించే రైతులకు కలకాలం సౌఖ్యం…ఈ సంక్రాంతి జనావళికి శుభం పూయాలని మనసారా కోరుకుంటూ…

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

తాజా వార్తలు

సై అంటున్న మాస్ మహారాజా…

క్రాక్‌ హిట్‌ తర్వాత రవితేజ నటించిన సినిమా ఖిలాడి. రమేష్‌ వర్మ దర్శకుడు. డింపుల్‌ హయతి, మీనాక్షి చౌదరి హీరోయిన్స్‌ కాగా... ఇప్పటికే టీజర్.. మూడు పాటలు రిలీజ్ అయ్యాయి. తెలుగు సినిమాగా...

మల్టీ స్టారర్లు కావు ఫ్యామ్లీ స్టారర్లు

ఇద్దరు హీరోలు కలిసి నటిస్తే సినిమాకి బిజినెస్ పెరుగుతుంది. డబుల్ స్టార్డమ్‌తో ఓపెనింగ్స్‌ కూడా పెరుగుతాయి. కానీ ఇమేజ్‌ లెక్కలతో మల్టీస్టారర్స్‌కి వెనకాడుతున్నారు టాలీవుడ్ స్టార్లు. దీంతో ఫ్యామిలీ స్టారర్స్‌ వైపు వెళ్తున్నారు...

వైష్ణవ్ గట్టు ఎక్కుతాడా?

వైష్ణవ్‌ తేజ్ 'ఉప్పెన' సినిమాతో హీరోగా లాంచ్ అయ్యాడు. బుచ్చిబాబు సనా దర్శకత్వంలో పల్లె ప్రేమకథగా రూపొందిన ఈ సినిమాలో వైష్ణవ్‌తేజ్‌ కొంచెం బరువైన పాత్రనే పోషించాడు. అయితే ఈ ఆశి క్యారెక్టర్‌లో...

వారసులు వస్తున్నారు కాచుకోండి

ఇండస్ట్రీకి వారసుల ఎంట్రీ కొత్తేమి కాదు. సౌత్‌ నుంచి మొదలుపెడితే నార్త్‌ వరకు బోల్డంతమంది వారసత్వపు హీరోలు కనిపిస్తారు. అయితే తెలుగులో ఈ ఇయర్‌లోనే అరడజను వరకు వారసులు హీరోలుగా మారారు. ఇప్పటికే...

పవర్ స్టార్ దీ మెగాస్టార్ రూటే …

వకీల్ సాబ్ తో తన స్టామినా స్ట్రాంగే అని ప్రూవ్ చేసేసుకున్న పవర్ స్టార్ పవన్ కళ్యాణ్ ... వరుసగా సినిమాలు కమిట్ అవడం మొదలుపెట్టాడు. 2023 మార్చి లోపు కనీసం రెండు...

ఓటీటీ నీ ఒణికిస్తున్న అఖండ

అఖండ రిలీజై 50 రోజులు దాటినా మాస్ జాతరకు కామానే గానీ... ఫుల్‌స్టాఫ్‌ పడలేదు. కంటిన్యూ అవుతూనే వుంది. నిన్నటివరకు థియేటర్స్‌లో.. ప్రస్తుతం ఓటీటీలో అఖండ సృష్టిస్తున్న హవా అంతా ఇంతాకాదు.. ఓటీటీలో...

ప్రభుత్వ వ్యవస్థలన్నీ బ్రష్టు పట్టించిన ఉద్యోగులు 

నిత్యం జీతాలకోసమో, అదనపు సదుపాయాలకోసమో లేక పని భారం పెరిగిందనో ప్రభుత్వ ఉద్యోగులు సమ్మెలు చేస్తుంటారు. ఎక్కడా ఏ ప్రభుత్వ ఉద్యోగి కూడా ప్రజలకు సదుపాయాలు లేవనో, మరే ఇతర ప్రజా సమస్యపైనో పోరాటం చెయ్యరు. ప్రపంచం తల్లకిందులైనా, ప్రక్రుతి ఆగ్రహించినా,...

హిట్టు పడితే చాలు

ఒక్క హిట్‌ పడితే రెమ్యునరేషన్‌ అమాంతం పెరిగిపోతుంది. స్టార్‌డమ్‌ వస్తే ఆలెక్కే వేరు. అయితే కొందరు హీరోయిన్స్ విషయంలో సక్సెస్‌ లేకపోయినా రెమ్యునరేషన్‌కు రెక్కలొస్తాయి. వరుసగా ఐదు హిట్స్‌తో పూజా హెగ్డేకు వచ్చిన...

ప్రభాస్ జోరు

ప్రభాస్‌ చేస్తున్న సినిమాల లిస్ట్‌ చాలా పెద్దదే. 2023 వరకు ఖాళీ లేనంత బిజీగా చేతిలో సినిమాలున్నాయి. సలార్‌... ఆదిపురుష్‌... నాగఅశ్విన్‌... సందీప్‌ వంగా సినిమాలు లైన్లో వున్నాయి. ఇవన్నీ పూర్తికావడానికి రెండేళ్లు...

అన్నీ వాయిదాలే!

కరోనా జీవితాలనే కాదు.. సినిమాలను చిందరవందర చేసేసింది. ముందుగా అనుకున్న డేట్‌కు ఒక్క సినిమా రావడం లేదు. పోస్ట్‌పోన్‌ చేసి మళ్లీ రిలీజ్‌ డేట్‌ ఫిక్స్‌ చేసుకుంటే.. మరో సినిమాతో క్లాష్‌ తప్పడం...